shafi_banner

Menene bambanci tsakanin calipers da micrometers

Calipers kayan aiki ne na daidaitattun kayan aiki da ake amfani da su don auna girman jiki, galibi a cikin ma'auni, ma'auni na waje, ko zurfi.

labarai

Micrometers suna kama da juna, amma galibi ana saita su don ƙarin takamaiman nau'ikan ma'auni, kamar kawai auna ma'auni a waje ko kawai a cikin girma. Micrometer jaws yawanci na musamman ne.

labarai

Misali, waɗannan suna cikin micrometers, waɗanda ake nufi don auna tazarar maki biyu. A waje micrometers suna auna kauri ko faɗin abu, yayin da a cikin micrometer yawanci suna auna sarari tsakanin maki biyu. Ana iya amfani da waɗannan micrometers na ciki don auna faɗin rami ko ramin, misali.

Menene bambance-bambancen?
Wadannan su ne wasu bayanai na gama-gari wadanda na gano gaskiya ne tsawon shekaru. Wataƙila akwai wasu bambance-bambance, ko wasu daga cikin waɗannan bambance-bambancen bazai shafi duk aikace-aikacen ba.

Daidaito
Don farawa, micrometers galibi sun fi daidai.
My Mitutoyo 6″ calipers na dijital, alal misali, daidai suke zuwa ± 0.001″, kuma tare da ƙudurin 0.0005″. Mitutoyo dijital micrometers daidai ne zuwa ± 0.00005 ″, kuma tare da ƙudurin 0.00005″. Wannan shine bambanci na ± 1/1,000 na daidaiton inci idan aka kwatanta da ± 1/20,000 na inch.
Abin da wannan ke nufi shi ne cewa ana iya ɗaukar ma'aunin caliper na 0.500 "a cikin 0.499" da 0.501" kuma ana iya ɗaukar ma'aunin micrometer na 0.50000" tsakanin 0.49995" da 0.50005" kurakurai, ko babu wasu kurakurai. .

Sauƙin Amfani
Calipers gabaɗaya sun fi sauƙin amfani. Micrometers, a gefe guda, suna buƙatar ƙarin tarawa. Idan ba ku kula da micrometers ba, aunawa iri ɗaya sau 5 na iya haifar da ma'auni daban-daban 5.
Akwai nau'o'i daban-daban na ƙwanƙwasa, kamar a fili, gogayya, da ratcheting, waɗanda ke taimakawa tare da maimaitawa da "ji" na ɗaukar ma'auni.
A cikin babban madaidaicin aiki, har ma da zafin jiki na micrometers na iya rinjayar ma'auni masu ƙima a cikin ƙaramin hanya. Abin da ya sa wasu micrometers ke da pad ɗin, don taimakawa rage zafi daga hannun mai amfani. Hakanan akwai madaidaicin micrometer.
Micrometers, duk da buƙatar ƙarin finesse, na iya zama da sauƙi don amfani da su don auna wasu abubuwa, saboda ƙananan girman muƙamuƙi idan aka kwatanta da calipers'.

Ayyuka
Tare da calipers, zaku iya amfani da jaws don ayyukan alamar haske. Yin hakan na iya sawa ko lumshe muƙamuƙi na tsawon lokaci, don haka ba lallai ba ne abin da kuke son yi ba, amma abu ne da za ku iya yi. Ana iya amfani da micrometers kawai don ɗaukar ma'auni. Kuma, kamar yadda aka ambata, ana iya amfani da calipers sau da yawa don yin nau'ikan ma'auni daban-daban (girman ciki, girma na waje, zurfin), yayin da micrometer yawanci kayan aikin ɗawainiya ne.

Kwarewa
Calipers da micrometers duka suna samuwa tare da salo daban-daban da siffofi na jaws. Misali, ana amfani da mitoci na ball, alal misali, don auna kaurin sassa masu lanƙwasa, kamar bangon bututu.
Akwai wani abu da ake kira offset centerline calipers, alal misali, tare da muƙamuƙi na musamman don auna nisan tsakiya zuwa tsakiya tsakanin ramuka. Hakanan zaka iya nemo haɗe-haɗe don amfani tare da daidaitattun jaws caliper.
Akwai salo daban-daban na calipers da micrometers, da kuma wasu haɗe-haɗe, idan bukatunku ya buƙaci su.

Girman Rage
Calipers galibi suna da kewayon ma'auni mai faɗi, kamar 0-6 ″. Ana samun calipers a cikin wasu masu girma dabam kuma, kamar 0-4″, da 0-12″. Matsakaicin ma'aunin micrometer sun fi ƙanƙanta, kamar 0-1 ″. Idan kana son rufe dukkan kewayon tsakanin 0 zuwa 6, kuna buƙatar saitin 0 zuwa 6, wanda ya zo tare da 0-1″, 1″-2″, 2″-3″, 3″-4″, 4 ″-5″, da 5″-6″ masu girma.

Amfani a Wasu Kayan Aiki
Kuna iya samun nau'in caliper da nau'in nau'in micrometer a cikin wasu kayan aiki. Ma'auni mai kama da dijital na iya zama ma'aunin ma'auni don mai tsara jirgin sama, latsawa, ko injin niƙa, kuma ana iya samun ma'auni mai kama da micrometer a cikin daidaita matakin na'urar gani da ido ko wani kayan aikin dubawa.

Yaushe za a yi amfani da ɗaya akan ɗayan?
Kuna buƙatar yin ma'auni mai sauri? Ko mafi girman daidaito ya fi mahimmanci? Kuna auna abubuwa masu girma dabam dabam?
Calipers suna da kyau don farawa da su, musamman idan kuna amfani da mai mulki ko ma'aunin tef don duk ma'aunin ku. Micrometers sun fi wani nau'in kayan aiki "za ku sani idan kuna buƙata".


Lokacin aikawa: Agusta-18-2021