shafi_banner

Yadda ake amfani da vernier da calipers na dijital

Vernier Caliper ainihin kayan aiki ne wanda za'a iya amfani dashi don auna ciki da kuma tazara / tazara tare da daidaito na musamman. Ana fassara sakamakon da aka auna daga ma'aunin kayan aiki ta mai aiki. Yin hulɗa da Vernier da fassarar karatunsa yana da wuyar gaske idan aka kwatanta da yin amfani da Digital Caliper, sigar ci gaba, wanda ya zo tare da nunin dijital na LCD inda aka nuna duk karatun. Amma game da nau'in kayan aiki na hannu - duka biyu na sarki da ma'aunin awo suna haɗa.

Vernier Calipers ana sarrafa su da hannu kuma har yanzu suna nan don siya kuma suna shahara saboda kasancewa mai rahusa idan aka kwatanta da bambance-bambancen dijital. A saman wannan, bambance-bambancen dijital yana buƙatar ƙaramin baturi yayin da takwaransa na hannu baya buƙatar kowane tushen wuta. Duk da haka, caliper na dijital yana ba da ma'auni mai faɗi.

A cikin wannan labarin, an bayyana nau'ikan, mahimman abubuwan aunawa, da karatun duka Vernier da na dijital na dijital.

Amfani da Vernier Caliper
Don amfani da irin wannan na'urar muna buƙatar bi matakan da ke ƙasa:

  1. Don auna girman wani abu, ana sanya abu a cikin muƙamuƙi, sannan a haɗa su tare har sai sun tabbatar da abin.
  2. Ana karanta mahimman lambobi na farko nan da nan zuwa hagu na "sifili" na sikelin vernier.
  3. Lambobin da suka rage ana ɗaukar su daga ma'aunin vernier kuma a sanya su bayan ma'aunin ƙima na ainihin karatun. Wannan karatun da ya rage ya yi daidai da alamar da aka jera tare da kowace alamar ma'auni (ko rarraba). Rabe ɗaya kawai na ma'aunin vernier ya dace tare da ɗaya akan babban sikelin.
labarai

Amfani da Digital Caliper
Lantarki Digital Calipers sun zama mai araha sosai a cikin 'yan shekarun nan. Suna da ƙarin fasali da iyawa da yawa idan aka kwatanta da Vernier Calipers.

labarai

Amfani da Digital Caliper
Lantarki Digital Calipers sun zama mai araha sosai a cikin 'yan shekarun nan. Suna da ƙarin fasali da iyawa da yawa idan aka kwatanta da Vernier Calipers.

Na'urar caliper tana da wasu maɓalli akan abin karantawa. Ɗaya daga cikinsu - don kunna kayan aiki; wani - don saita shi zuwa sifili; na uku - don canzawa tsakanin inci da millimeters kuma, a wasu samfura, zuwa ɓangarorin. Madaidaicin yanayin kowane maɓalli da kuma yadda ake lakafta su ya bambanta dangane da masana'anta da ƙirar. Ana iya ƙara wasu ƙarin maɓalli don fa'idar ku misali a cikin Fowler™ Euro-Cal IV model, wato - Cikakkun Ma'aunin Ƙarfafawa.

Matakin Farko Na Farko
Kafin ka ɗauki karatu - kuma wannan yana nufin kafin ka ɗauki KOWANE karatu - rufe caliper kuma tabbatar cewa karatun shine 0,000. Idan ba haka ba, yi wannan:

Bude jaws kamar kashi uku cikin huɗu na inci. Sa'an nan kuma yi amfani da babban yatsan hannunka na kyauta don goge saman saman muƙamuƙi.
Rufe caliper kuma. Idan karatun bai zama 0.000 akan na'urar lantarki ba, danna maɓallin sifili don ya karanta 0.000. Idan kuna aiki da kuma kuna buƙatar sifili na bugun bugun kira, duk abin da za ku yi shine juya bezel ɗin domin allurar ta daidaita da 0.
Karatun Asali Hudu (na kowa don vernier & dijital)

Caliper naka na iya ɗaukar nau'ikan karatu guda huɗu: waje, ciki, zurfi, da mataki. Duk wani ma'auni, ko na'ura mai jujjuyawa ce ko na'urar lantarki na dijital, na iya ɗaukar waɗannan ma'aunai. Bambancin kawai shine cewa na'urar sikirin dijital zai adana lokacinku, yana nuna muku lambobin aunawa nan take akan nunin. Bari mu kalli yadda kuke ɗaukar kowane ɗayan waɗannan karatun.

1. Aunawa Waje

Ma'auni na waje sune mafi mahimmanci da za ku iya yi tare da caliper. Zamar da jaws bude, sanya caliper a kan abin da za a auna, da kuma zame jaws har sai sun tuntubi workpiece. Karanta ma'auni.

labarai

2. Ciki Auna
Ana amfani da ƙananan muƙamuƙi a saman caliper don ma'auni na ciki. Zamar da caliper a rufe, sanya muƙamuƙi masu aunawa cikin sararin da za a auna, sa'an nan kuma karkatar da muƙamuƙi har inda za su tafi. Karanta ma'auni.

Yana da ɗan wahala don kiyaye abubuwa a layi daidai lokacin da kuke ɗaukar ma'aunin ciki. Tabbatar cewa calipers ba su da kullun, ko ba za ku sami ma'auni daidai ba.

labarai

3. Ma'aunin zurfi
Yayin da kake buɗe caliper, zurfin ruwan wukake yana karawa daga ƙarshen nesa. Yi amfani da wannan ruwa don ɗaukar ma'auni mai zurfi. Danna ƙarshen mashin ɗin da aka ƙera a saman ramin da kake son aunawa. Bude caliper har sai zurfin ruwa ya tuntubi kasan ramin. Karanta ma'auni.

Yana iya zama mai banƙyama kiyaye caliper madaidaiciya a kan rami, musamman ma idan gefe ɗaya na caliper yana hutawa akan aikin aiki.

labarai

4. Ma'aunin Mataki

Ma'aunin mataki shine ɓoyayyun amfani da caliper. Umarni da yawa sun tsallake wannan muhimmin amfani. Amma da zarar kun sani game da shi, za ku sami amfani da yawa don auna mataki.

Bude caliper kadan. Sanya muƙamuƙi mai zamewa a kan mataki na sama na workpiece, sannan buɗe caliper har sai da kafaffen muƙamuƙi yana tuntuɓar matakin ƙasa. Karanta ma'auni.

labarai

Ma'aunin Haɗaɗɗen (kalifu na dijital kawai)
Saboda za ku iya sifili na lantarki na dijital a kowane wuri, za ku iya amfani da shi don yin wasu lissafin da ake buƙata don ma'auni.

Distance Center
Yi amfani da wannan hanya don auna nisa ta tsakiya tsakanin ramuka biyu masu daidai da diamita.

  1. Yi amfani da muƙamuƙi na ciki don auna diamita na ɗayan ramukan. Kafin ka cire caliper daga ramin, danna maballin don zama sifili yayin da aka saita shi zuwa diamita na ramin.
  2. Har yanzu kuna amfani da muƙamuƙi na ciki, auna tazarar da ke tsakanin saman nesa na ramukan biyu. Karatun caliper shine nisa tsakanin cibiyoyin ramukan biyu.
labarai
labarai

Tabbatar amfani da muƙamuƙi iri ɗaya (ciki) don ma'auni biyu. Kuma ku tuna cewa wannan yana aiki ne kawai idan ramukan suna da girman girman.

Kwatanta rami da ramuka
Kuna buƙatar yin katako ko fil don dacewa da ramin da ke akwai? Ko kuna jin daɗin silinda don dacewa da piston? Kuna iya amfani da madaidaicin lantarki don karanta bambancin girman kai tsaye.

  1. Yi amfani da muƙamuƙi na ciki don auna diamita na ramin. Kafin ka cire caliper daga ramin, danna maballin don zama sifili yayin da aka saita shi zuwa diamita na ramin.
  2. Yi amfani da muƙamuƙi na waje don auna sandar. Kyakkyawan karatu (babu alamar ragi da aka nuna) yana nuna cewa ramin ya fi girma. Karatu mara kyau (alamar cirewa ta bayyana a hagu na lambobi) yana nuna cewa ramin ya fi ƙanƙanta kuma zai dace.
labarai
labarai

Caliper yana nuna maka adadin kayan da kake buƙatar cirewa, daga ko dai shaft ko rami, don sa su dace.

Ragowar Kauri

Lokacin da kuke buƙatar sanya rami a cikin kayan aikin da ba ya shiga, kuna iya son sanin adadin kayan da ya rage tsakanin kasan ramin da ɗayan ɓangaren aikin. Kayan lantarki naka na lantarki zai iya nuna maka wannan nisa.

Yi amfani da muƙamuƙi na waje don auna jimlar kauri na workpiece. Kafin ka cire caliper daga kayan aikin, danna maɓallin don cire caliper yayin da aka saita shi zuwa kauri na aikin.

Yanzu yi amfani da zurfin ruwa don auna zurfin rami. Karatun caliper (wanda aka nuna azaman lambar mara kyau) shine ragowar kauri tsakanin kasan ramin da ɗayan ɓangaren aikin.


Lokacin aikawa: Agusta-18-2021